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TAARIFA YA HALI HALISI YA MAENEO YA WAZI NCHINI 

 

1.0 UTANGULIZI 

Msingi wa ulinzi na uhifadhi wa maeneo ya wazi na maeneo hatarishi unatokana na 

matamko ya Kisera kupitia Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000, 

katika ibara ya 4.3.9 imetambua umuhimu wa maeneo ya wazi, maeneo asili 

yasiyoendelezwa na maeneo hatarishi kuwa ni muhimu kwa ajili ya kusafisha mzunguko 

wa hewa na kuondoa muunganiko wa maeneo yaliyoendelezwa au kujengwa. Maeneo 

ya viwanja vya michezo ya watoto na viwanja vya michezo ni maeneo muhimu sana kwa 

burudani. Maeneo ya wazi yanapopandwa miti na maua huleta hali ya ukijani na 

kuboresha mwonekano wa madhari ya mji. Kwa kuzingatia umuhimu huo, Sera ilielekeza 

maeneo hayo kulindwa na uvamizi na kuhakikisha yanatumika kwa matumizi 

yaliyokusudiwa pekee. Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Asasi za Kiraia, Asasi zisizo 

za kiserikali na Sekta binafsi zitaendeleza maeneo hayo kwa matumizi ya umma. Sera 

pia iliweka msisitizo wa kutotolewa hati milki ya ardhi kwa wananchi yeyote atakaye 

vamia maeneo ya wazi na maeneo hatarishi kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 

ya Makazi ya mwaka 2000. 

 

Kwa kuzingatia matakwa ya Kisera, Sheria ya Mipangomiji Sura 355 ilizipa jukumu la 

kupanga, kupima, kutunza na kusimamia maeneo ya wazi Mamlaka za Upangaji nchini 

kwa kuzingatia mipaka yao ya utawala kwa mujibu wa fungu la 7 (e), (k) na (s) la Sheria 

ya Mipangomiji Sura ya 355. Hivyo, wakati wa upangaji wa maeneo kupitia upangaji wa 

maeneo mapya au maeneo ya urasimishaji maeneo hayo hutengwa na kupimwa. Kwa 

mujibu wa fungu la 15 (1) na (2) la Sheria ya Mipangomiji, Mamlaka husika au taasisi au 

wamiliki wa ardhi wanaweza kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi katika maeneo yao 

kwa kuzingatia mpango wa jumla ulioandaliwa katika eneo hilo.  

Sayansi ya usanifu wa miji na maeneo ya wazi huzingatia kiwango cha Idadi ya watu 

wanaotarajiwa kuishi katika eneo moja na mgawanyo wa maeneo ya wazi huzingatia 

uwiano wa eneo kwa mtu, kwa wastani katika eneo la makazi ya watu 100 -150 gawio la 

ardhi ya eneo la wazi kwa mtu ni mita za mraba 5 hadi 10. Gawio husika linaendelea 

kupungua kadri kiwango cha upangaji wa mji kinavyoongezeka kuanzia kiunga cha mji 

(Neighbourhood; 2-5m2), Jamii (community ;1.5-2.5 m2), Wilaya ya upangaji (planning 

district) (1-2m2) na Jiji au Manispaa (1-2m2 ).Maeneo ya Wazi ni maeneo yaliyopangwa 

na  kuidhinishwa kwa kwa ajili ya matumizi mapana ya Umma yakijumuisha;Mikutano ya 

hadhara;Mapumziko;Michezo na buradani kwa watoto;kupendezesha mji;Kuhifadhi watu 

na kutoa misaada katika hali ya dharura au majanga pia kutolea huduma za chanjo za 

kinga mbalimbali; maeneo ya mikusanyiko maalum; kanda za kijani au Hifadhi ya 

mazingira mijini. 
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2.0 MATUMIZI YA MAENEO YA WAZI  

Kanuni ya 2 ya Kununi ya Udhibiti na Usimamizi wa Maeneo ya Wazi iliyotangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali Na.88 tarehe 9 Marchi, 2018: Maeneo ya Wazi ni maeneo 

yaliyopangwa na kuidhinishwa kwa kwa ajili ya matumizi mapana ya Umma; 

Lengo kuu la maeneo ya wazi ni kutumika kwa ajili ustawi wa jamii na mazingira; ikiwepo 

Maeneo ya kupumzikia, mikusanyiko ya umma ikiwemo mikutano ya hadhara ya mitaa, 

kuhifadhi watu kwa muda endapo kuna viashiria vya uwezekano wa kutokea kwa athari 

zinazotokana na majanga ya upepo mkali, mvua kubwa, matetemeko ya ardhi, majanga 

ya moto na kadhalika (matukio ya dharura).  

2.1 Umuhimu wa maeneo ya wazi katika miji 

2.1.1 Kuongeza Ubora wa Hewa 

Maeneo ya wazi yana jukumu muhimu katika kuboresha ubora wa hewa katika miji. Miti 

na mimea inayopatikana katika maeneo haya husaidia kunyonya kaboni dioksidi na 

kutoa oksijeni, hivyo kupunguza viwango vya uchafuzi wa hewa. Hii ni muhimu kwa afya 

ya umma kwani hewa safi inasaidia kupunguza magonjwa yanayohusiana na mfumo wa 

kupumua. 

2.1.2 Kutoa Nafasi za Burudani na kukuza utalii wa ndani 

Maeneo ya wazi kama vile parki, viwanja vya michezo, na maeneo ya kupumzikia hutoa 

nafasi kwa wakazi kujihusisha utalii wa ndani pamoja na shughuli za burudani katika miji 

husika. Hii inajumuisha michezo, matembezi, maeneo ya kubarizi na shughuli za kijamii 

ambazo zinachangia kuboresha ustawi wa kimwili na kiakili wa watu. Utafiti umeonyesha 

kuwa watu wanaofanya mazoezi mara kwa mara katika mazingira ya wazi wanakuwa na 

afya bora. Hivyo maneo ya wazi yaliyoendelezwa na kuboreshwa kwa kuwekewa 

miundombinu ya huvutia  jamii katika kuyatumia na kuongeza hamasa ya kutumika kwa 

michezo na mazoezi mbalimbali hivyo kimarisha afya za wakazi mijini. 

2.1.3 Kuhifadhi Biodiversity 

Maeneo ya wazi ni muhimu kwa kuhifadhi aina mbalimbali za mimea na wanyama. Kwa 

kuwepo kwa mazingira yasiyo ya asilia kama vile misitu, mabwawa, na maeneo mengine 

yasiyoguswa, miji inaweza kusaidia kulinda viumbe hai vinavyotegemea mazingira haya 

kwa ajili ya kuishi. Hii ina umuhimu mkubwa katika kudumisha mfumo wa ikolojia ambao 

unasaidia maisha yote. Pia husaidia katika kuimarisha suala zima la kuwa na miji 

iliyopangwa sambamba na maumbile yenye mwonekano wa kijani kibichi yenye mvuto 

kimazingira. 

2.1.4 Kuimarisha Jamii 

Maeneo ya wazi yanatoa fursa kwa jamii kukutana na kuungana. Matukio kama vile 

mikutano ya hadhara, makongamano, masoko ya wakulima, matamasha, na shughuli za 

kijamii zinaweza kufanyika katika maeneo haya, hivyo kuimarisha uhusiano kati ya 
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wanajamii. Ushirikiano huu unachangia kujenga jamii zenye nguvu zaidi ambazo 

zinaweza kushirikiana katika kutatua changamoto zinazowakabili. 

2.1.5 Kuongeza Thamani ya Mali na kuvutia uwekezaji 

Uwepo wa maeneo ya wazi huongeza thamani ya mali katika eneo husika. Watu wengi 

wanapendelea kuishi karibu na maeneo haya kutokana na faida zao za kiafya na kijamii, 

hivyo kuongeza bei za ardhi na nyumba karibu nao. Hii inachangia ukuaji wa kiuchumi 

katika miji ikiwepo na kutoa fursa ya kuvutia uwekezaji katika kuendeleza miji ya kisasa. 

2.1.6 Kusaidia Katika Usimamizi wa Maji 

Maeneo ya wazi yanaweza kusaidia katika usimamizi wa maji ya mvua kupitia mifumo 

kama vile mabwawa au maeneo yenye majani ambayo yanaruhusu maji kunyeshewa 

ardhini badala ya kusababisha mafuriko. Hii ni muhimu hasa katika miji ambapo 

miundombinu inaweza kuwa duni au isiyoweza kushughulikia mvua nyingi. 

Kwa ujumla, umuhimu wa maeneo ya wazi hauwezi kupuuziliwa mbali; maeneo hayo 

yana mchango mkubwa si tu katika kuboresha mazingira bali pia katika ustawi wa jamii 

nzima na kuboresha madhari ya miji nchini. 

 

3.0 MADHARA YA KUKOSEKANA KWA MAENEO YA WAZI 

Kuna athari zinazojitokeza za kijamii, kiuchumi na kimazingira kutokana na kukosekana 

kwa maeneo ya wazi katika miji. Athari hizo ni pamoja na:- 

3.1 Athari za Kijamii 

Kukosekana kwa maeneo ya wazi katika miji kunaweza kuathiri sana maisha ya kijamii. 

Maeneo haya yanatoa nafasi kwa watu kukutana, kuzungumza, na kushiriki katika 

shughuli za kijamii. Bila maeneo haya, kuna uwezekano wa kupungua kwa ushirikiano 

wa jamii na kuongezeka kwa hali ya upweke na kutengwa. Hali hii inaweza kusababisha 

ongezeko la matatizo ya afya ya akili kama vile wasiwasi na unyogovu. Pia kudhoofisha 

dhana au mikakati ya kuijenga jamii yenye kushirikiana katika kujiletea maendeleo katika 

maeneo husika. 

3.2 Athari za Kiafya 

Maeneo wazi yana umuhimu mkubwa katika kuboresha afya ya umma. Yanatoa nafasi 

kwa watu kufanya mazoezi, kupumzika, na kufurahia mazingira asilia. Kukosekana kwa 

maeneo haya kunaweza kuongeza kiwango cha ukosefu wa shughuli za mwili, hivyo 

kupelekea ongezeko la magonjwa yasiyoyo yakuambukiza kama vile kisukari, ugonjwa 

wa moyo, na fetma. Aidha, maeneo yasiyo na hewa safi yanaweza kusababisha matatizo 

ya mfumo wa kupumua. 
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3.3 Athari za Kimazingira 

Maeneo wazi ni muhimu katika kudumisha mazingira bora katika miji. Yanasaidia katika 

kudhibiti joto la mji, kutoa kivuli, na kusaidia katika uhifadhi wa maji mvua. Kukosekana 

kwa maeneo haya kunaweza kusababisha ongezeko la joto la mijini (urban heat island 

effect), ambapo joto linakuwa juu zaidi kuliko maeneo ya vijijini. Pia, kukosekana kwa 

nafasi hizi kunaweza kupelekea uharibifu wa bioanuwai kwani viumbe hai wanahitaji 

maeneo wazi ili kuishi. 

3.4 Athari za Kiuchumi 

Maeneo wazi yanaweza kuchangia katika ukuaji wa uchumi wa mitaa kupitia utalii na 

biashara zinazohusiana na burudani. Kukosekana kwa maeneo haya kunaweza 

kupunguza fursa za ajira zinazohusiana na sekta hizi, hivyo kuathiri uchumi wa eneo hilo. 

Aidha, miji isiyo na maeneo wazi inaweza kuwa vigumu kuvutia wawekezaji au wakazi 

wapya ambao wanatafuta mazingira bora ya kuishi. 

3.5 Athari za Utamaduni 

Maeneo wazi mara nyingi huwa ni sehemu muhimu za utamaduni wa jamii fulani. 

Wanatoa fursa kwa matukio mbalimbali kama vile sherehe za kitamaduni, maonyesho ya 

sanaa, na mikutano ya kijamii ambayo inachangia katika utambulisho wa jamii hiyo. 

Kukosekana kwa nafasi hizi kunaweza kusababisha upungufu wa utamaduni na urithi wa 

jamii. 

Kwa ujumla, kukosekana kwa maeneo wazi katika miji kuna madhara mengi ambayo 

yanahusiana moja kwa moja na ustawi wa jamii, afya ya umma, mazingira, uchumi, na 

utamaduni. 

 

4.0 USIMAMIZI NA UDHIBITI WA MAENEO YA WAZI  

Maeneo ya wazi nchini husimamiwa kwa mujibu wa Sera, Sheria na Kanuni zinazongoza 

matumizi na usimamizi wa maeneo hayo zikiwemo;  

 Sera ya Ardhi ya mwaka 1995 fungu la 6 .6.0 (i-ii), Sera ya Maendeleo ya Makazi 

4(3) na fungu la 28 (f) la Sheria ya Mipangomiji. Vyote hivi vinaeleza umuhimu wa 

maeneo ya wazi mijini na kuhimiza yalindwe na kudumishwa.  

 Kwa mujibu wa fungu la 28 (f) la Sheria ya Mipangomiji, mamlaka za upangaji 

nchini zimepewa jukumu la kuyasimamia na kuyahifadhi na bila kuathiri matumizi 

ya maeneo hayo.  

 Pia, fungu la 4-7 la Kanuni za Sheria ya Mipangomiji za mwaka 2018 (Uthibiti na 

Usimamizi wa maeneo ya umma) zilizotangazwa kupitia Tangazo la Serikali Na. 

88 la mwaka 2018 imetoa utaratibu wa uthibiti na usimamizi wa maeneo hayo 

ikiwemo kuyatoa kwa taasisi, mtu binafsi au kikundi kwa ajili ya kuendeleza na 
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kuyasimamia, kuyawekea uzio na kutoa masharti ya uendelezaji endapo 

itayakodisha kwa waendelezaji binafsi/taasisi/vikundi/jamii. 

 Kanuni Na. 6(3)(a) ya Kanuni za Viwango vya Upangaji kwa matumizi ya Ardhi 

iliyochapishwa katika gazeti la serikali Na. 91 mwaka 2018 inazuia kabisa, 

kubadilisha matumizi ya maeneo ya wazi. 

Kwa mantiki hiyo, maeneo hayo yanasimamiwa na Halmashauri husika lakini yanaweza 

kutunzwa na mtu binafsi, vikundi au jamii kwa makubaliano maalum au mikataba na 

halmashauri husika. Hivyo, maeneo hayo hayaendelezwi kwa ujenzi wa majengo ya 

kudumu au kuwekea vizuizi vitakavyopelekea watu kushindwa kuyatumia maeneo hayo 

kama ilivyokusudiwa. 

Aidha, wizara imefanya mapendekezo ya maboresho ya kanuni za mipango miji na 

kuongeza 

i. Aina ya umiliki wa maeneo ya wazi: Ambapo kutakuwa na maeneo 

yatakayomilikiwa na watu binafsi yanayotokana na ardhi binafsi ya mtu baada ya 

halmashauri kushindwa kuyakomboa kwa kulipa fidia kwa wamiliki wa maeneo 

hayo, na yatakayomilikiwa na serikali yanatokana na utwaaji wa ardhi. 

ii. Waziri wa Ardhi, kupewa dhamana ya kubadilisha matumizi ya maeneo ya wazi 

pale hitaji linapotokea na mabadiliko haya yataidhinishwa na Mkurugenzi wa 

Maendeleo ya Makazi iwapo tu atajiridhisha kuwa kuna manufaa makubwa ya 

umma katika kutumia eneo la wazi. 

 

5.0 UTARATIBU WA KUPANGISHA MAENEO YA WAZI 

Kulingana na Kanuni iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali Na. 88 ya sheria ya 

Mipangomiji (Usimamizi na udhibiti wa maeneo ya wazi ya umma) imetoa utaratibu 

ufuatao katika kupangisha/kutumia maeneo ya wazi 

 Mamlaka ya upangaji inaruhusiwa kutoa kibali cha kuendeleza, kutunza eneo 

la wazi la umma kwa mtu, kikundi cha watu au Taasisi 

 Hairuhusiwi kujenga majengo ya kudumu isipokuwa vyoo 

 Muda wa kukodishwa ni miaka 1-5 ambayo inaweza kuhuishwa 

 Katika hali ya utendaji usioridhishwa, Mamlaka ya upangaji au Mkurugenzi 

anaweza kusitisha kibali baada ya notisi ya siku 14  

 Mamlaka ya upangaji inaruhusiwa kutoa masharti yoyote ya uendelezaji na 

utumiaji yasiyokuwa na lengo la kuondoa matumizi msingi ya eneo husika. 
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6.0 HALI YA MAENEO YA WAZI NA UENDELEZAJI WAKE NCHINI 

6.1. Hali ya maeneo ya wazi  

Wizara inajukumu muhimu la kusimamia Sera, Sheria na Kanuni za Uendelezaji wa Miji. 

Aidha, Sera ya Maendeleo ya Makazi ibara ya 4.3.9 inatamka umuhimu wa maeneo ya 

wazi mijini na kuzuia maeneo hayo kuendelezwa kinyume na makusudio ikiwepo na 

kuzuia kabisa wavamizi wa maeneo, kumilikishwa na kupatiwa hati.  

 

Kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa mwezi Septamba, 2024, kupitia Ofisi za Ardhi za 

Mikoa 26  kwa kuhusisha Mamlaka za Upangaji(Halmashauri) 178 nchini zilizowasilisha 

taarifa zake; umebaini kuwepo kwa jumla ya maeneo ya wazi ya umma 34,689 yenye 

ukubwa wa hekta 24,487.19 ambayo yameidhinishwa kupitia michoro ya mipangokina 

iliyoandaliwa katika miji. Kati ya hayo, maeneo ya 10,237 yamefanyiwa upimaji ambapo 

8,980 yamelipiwa fidia. Aidha, kati ya maeneo yote yaliyoainishwa maeneo 1,709 sawa 

na 4.93 % yameendelezwa kinyume na   matumizi yaliyokusudiwa.  

Pamoja na hayo, mkoa wa Kigoma unaongoza kwa asilimia 37.85 ya uvamizi/uendelezaji 

wa maeneo ya wazi kinyume na matumizi yaliyokusudiwa ukifuatiwa na mkoa wa Geita 

(26.34%), Mara (24.4%) na Kagera (14.52%)  

Kwa upande wa majiji hali ya uvamizi umeshamiri zaidi katika jiji la Mwanza (8.01%), na 

kufuatiwa na jiji la Mbeya (7.16%), Dar es Salaam (4.22%), Dodoma (2.99%) na Arusha 

(1.41%)(Tazama Jedwali Na. 1). 

Aidha, Wizara inashauri mamlaka za upangaji(Halmashauri) zinazomiliki maeneo ya wazi 

hayo 1,709 kuangalia taratibu za kuyakomboa maeneo hayo kwa njia zifuatazo;  

i. Kuandaa notisi na kuwaondoa wavamizi; 

ii. Kuinisha maeneo yote ya wazi yaliyo katika maeneo yao ya kiutawala na 

kuyafanyia tathmini ya kina kwa ajili ya kuweka mikakati ya kuyalinda  na 

kuyaendeleza kwa manufaa mapana ya matumizi ya umma;  

iii. Kulipa fidia kwa wamilki wa ardhi katika maeneo ya wazi ili yawe huru kwa 

matumizi yaliyokusudiwa; 

iv. Maeneo ya wazi yote yaliyosanifiwa kupitia michoro ya mipangomiji yapimwe 

na halmashauri hizo kumilikishwa maeneo hayo ya umma  ikiwepo nay ale 

ambayo tayari upimaji wake umefanyika ili kuyalinda. 

 

6.2. Hali ya uendelezaji wa maeneo ya wazi 

Katika kuhakikisha maeneo ya wazi yanaendelezwa kwa makusudio yaliyopangwa. 

Wizara ilitunga Kanuni za Sheria ya Mipangomiji Sura ya 355 ambazo zilichapishwa 

kupitia Tangazo la Serikali Na. 88 la mwaka 2018.  Pamoja na uwepo wa kanuni hizo 

ambazo zinatoa fursa kwa Mamlaka za Upangaji kuyaendeleza maeneo hayo kwa 
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makusudio yaliyopangwa kwa kuwashirikisha wadau mbalimbali bado hali ya uendelezaji 

wa maeneo hayo haijatiliwa mkazo na hivyo kuyafanya kupoteza umuhimu wake mijini. 

Jitihada kubwa zimekuwa zikifanyika za kutenga maeneo hayo kwa lengo la kuifanya miji 

yetu kuwa endelevu na rafiki kwa jamii, kimazingira na kiuchumi. 

 

Hali ya uendelezaji na utunzaji wa maeneo ya wazi na burudani nchini ni chini sana na 

inatofautiana katika majiji na halmashauri mbalimbali nchini. Mfano, kwa upande wa 

majiji, Jiji la Dodoma ni maeneo ya wazi 6 tu ndiyo yameendelezwa kati ya maeneo ya 

wazi 2,862   sawa asilimia 0.2  ya yaliyobuniwa kupitia michoro ya mipangamiji katika Jiji 

hilo.  Aidha, Jiji la Mwanza limeendeleza maeneo maeneo ya wazi 4 kati ya maeneo 312 

sawa na asilimia 1,3, Jiji la Dar es Salaam limeendeleza maeneo 11 kati ya maeneo 542 

sawa na asilimia 2, Arusha imeendeleza maeneo 10 kati ya maeneo 205  sawa na 

asilimia 4.9 na Mbeya iliendeleza maeneo 2 kati ya maeneo 112 sawa na salimia 1.7.   

 

Kimsingi hali ya uendelezaji wa maeneo ya wazi nchini hairidhishi na badala yake 

maeneo hayo yametelekezwa na Mamlaka za Upangaji na hayapewi kipaumbele cha 

cha kutosha katika mipango ya maendeleo ya mamlaka  za upangaji ya kila mwaka  

hivyo kuifanya miji kutokuwa rafiki kijamii, kimazingira na kiuchumi na kupelekea uwepo 

wa miji isiyokuwa na mvuto ukilinganisha na miji mingine duniani. Aidha, 

kutokuendelezwa na kutelekezwa kwa maeneo hayo kunavutia na kushawishi uvamizi  

wa maeneo hayo ikiwepo na mamlaka zenyewe kuanzisha michakato ya kuyaombea 

mabadiliko ya matumizi ambayo ni kinyume na Sera na Sheria ambazo zimezuia kabisa 

maeneo hayo kufanyika mabadiliko. 

 

7.0 CHANGAMOTO YA USIMAMIZI NA UENDELEZAJI WA MAENEO YA WAZI 

Uchunguzi uliofanyika katika Mamlaka za Upangaji umebaini kuwa miongoni mwa 

changamoto zinazosabisha kuendelezwa na kutumiwa kwa maeneo hayo kinyume na 

Sheria, Kanuni na Taratibu ni zifuatazo: - 

i. Baadhi ya Maeneo yaliyobuniwa kutumika kwa matumizi ya wazi 

kutotwaliwa na kulipiwa fidia kwa mujibu wa Sheria, hivyo kutoa fursa kwa 

wamilki wa asili kuyamega na kuyauza kwa waendelezaji mbalimbali; 

ii. Baadhi ya maeneo kuvamiwa kwa makusudi, kutumiwa vinginevyo na 

baadhi ya wananchi wasio waaminifu kuyaendeleza kwa ujenzi wa majengo 

ya kudumu; 

iii. Baadhi ya Mamlaka za Upangaji kupitia vikao halali vya kudumu vya 

Halmashauri kubadili matumizi na kugawa maeneo ya wazi kwa matumizi 

mengine kwa madai kuwa ni kipaumbele ni kutafuta mapato na maeneo 

hayo ni mali yao; Mfano Halmashauri ya Kigoma Ujiji iligawa maeneo ya 

wazi mjini, lakini ilizuiliwa na wizara;  
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iv. Baadhi ya Mamlaka mbalimbali kwa nyakati tofauti kugawa maeneo ya 

wazi na kuyabadilisha matumizi kwa ajili ya matumizi mengine ya umma, 

yakiwemo shule, ofisi za serikali, vituo vya afya ikiwepo na Taasisi za dini 

na zile za kisiasa kuyaendeleza kinyume cha sheria; 

v. Baadhi ya watalaam wa sekta ya ardhi wasio waaminifu (Maafisa 

Mipangomiji, Maafisa ardhi na Wapima ardhi) kubadili matumizi, kupima na 

kumilikisha maeneo ya wazi kwa matumizi mengine; 

vi. Baadhi ya maeneo ya wazi serikali inashindwa kulipia fidia na kusababisha 

wenye ardhi kuyaendeleza vinginevyo; 

vii. Maeneo mengi ya wazi naya burudani kuachwa bila kuendelezwa kwa 

matumizi ya umma; 

viii. Maeneo ya wazi kutokupimwa na kumilikishwa kwa mamlaka za upangaji 

 

8.0 MIKAKATI YA KUTHIBITI UVAMIZI NA MATUMIZI YA MAENEO YA WAZI 

Kutokana na changamoto hizo, Sera ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000 kupitia 

tamko Na. 4.3.9.2 imetamka kuwa Serikali itahakikisha kuwa maeneo ya wazi, maeneo 

ya burudani na maeneo hatarishi yanalindwa dhidi ya uvamizi na yanatumika kwa 

shughuli iliyopangwa; Mamlaka za upangaji, vikundi vya kijamii, mashirika yasiyo ya 

kiserikali, taasisi binafsi na umma zinayaendeleza maeneo ya wazi na maeneo ya 

burudani kwa manufaa ya umma; na Hayatamilikishwa kwa watu/mtu atakayevamia 

maeneo ya wazi, maeneo hatarishi na maeneo ya hifadhi: 

i. Wizara kwa nyakati tofauti tofauti imekuwa ikiziandikia mamlaka za 

upangaji kuzingatia Sera na Sheria za Usimamizi wa Maeneo ya Wazi; 

ii. Wizara kwa vipindi tofauti imekuwa ikishirikana na halmashauri husika 

kuzuia uvamizi wa maeneo ya wazi pale inapopata taarifa za haraka za 

uvamizi; 

iii. Kupitia miradi yote ya upangaji na upimaji ardhi inayosimamiwa na wizara 

upatikanaji wa maeneo ya wazi na burudani yanapatikana na 

kuhifadhiwa/kuendelezwa kwa kuzingatia sheria/taratibu zilizopo ili kuepuka 

uvamizi na migogoro. Mfano mradi wa KKK na LTIP maeneo yote ya 

matumizi ya umma yamepatikana kwa kuzingatia sheria/utaratibu ili 

kuepuka uvamizi wa maeneo hayo. 
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9.0 MAPENDEKEZO 

Ili kudhibiti uvamizi, mabadiliko ya matumizi ya ardhi na uendelezaji wa maeneo ya wazi 

kinyume na sheria, Kanuni na Taratibu yafuatayo yanapendekezwa; 

i. Mamlaka za upangaji zielekezwe kujumuisha suala la uendelezaji wa maeneo ya 

wazi kwenye mipango yake ya maendeleo ya kila mwaka ili kuboresha madhari ya 

miji na kuimarisha huduma ya matumizi ya maeneo hayo kwa jamii; 

ii. Viongozi ngazi ya kata na mitaa husika washirikishwe kuyatambua, kuyalinda, 

kuyatunza na kuyatumia kwa madhumuni husika. Mamlaka za upangaji ziandae 

na kugawa michoro na ramani katika mitaa na kata na kuwagawia na 

kuwafundisha namna ya kuzitafsiri na kuzitumia ramani hizo, 

iii. Mamlaka za upangaji ziyapime, zimiliki, ziyalinde na kuyatunza kwa Mujibu wa 

Sheria Maeneo ya wazi na kuchukua hatua stahiki kwa matumizi yoyote kinyume 

na mipango; 

iv. Mamlaka za Upangaji zitumie mabango yenye ujumbe wa kuyatambulisha 

maeneo ya Wazi unaosomeka kirahisi na wananchi;  

v. Mamlaka za upangaji zijenge uzio usio wa kudumu au kuweka nguzo 

zinazoonekana kwa ajili ya kuyalinda maeneo ya Wazi; 

vi. Mamlaka ya Upangaji nchini zishirikishe kikamilifu sekta binafsi juu ya uendelezaji 

wa maeneo ya wazi kwa madhumuni yaliyokusudiwa na fursa zilizopo katika 

sheria ya usimamizi na matumizi ya maeneo hayo 
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JEDWALI Na. 1: TAARIFA YA HALI HALISI YA MAENEO YA WAZI NCHINI 

Na MIKOA HALMASHAURI MAENEO YA WAZI HALI HALISI 

IDADI UKUBWA (Ha) YALIYO
FIDIWA 

YALIYO
PIMWA 

UVAMIZI % YA 
UVAMIZI 

1 Arusha Arusha District Council 248 144.32 23 23 0 0 

    Arusha City Council 205 106.04 48 48 0 0 

    Karatu District Council 98 110.51 24 22 0 0 

    Longido District Council 53 113.89 8 8 11 20.75 

    Meru District Council 190 161.30 18 18 0 0 

    Monduli District Council 114 81.81 12 12 2 1.75 

    Ngorongoro District Council 19 7.93 11 6 0 0 

    Jumla Ndogo 927 725.80 144 137 13 1.41 

            

2 Dar es Salaam Ilala Municipal Council 542 294.38 118 58 8 1.47 

    Kinondoni Municipal Council 343 220.88 0 139 59 17.21 

    Ubungo Municipal Council 328 121.21 3 328 31 9.45 

    Temeke Municipal Council 146 60.08 146  14 9.58 

    Kigamboni Municipal Council 1295 1071.11 156 133 0 0 

    Jumla Ndogo 2654 1767.66 423 658 112 4.22 

            

3 Dodoma Chemba District Council 31 34.23 9 30 3 9.68 

    Bahi District Council 56 30.78 7 21 2 3.57 

    Kongwa District Council 248 155.22 32 54 3 1.21 

    Kondoa District Council 11 8.01 4 8 0 0 

    Kondoa Town Council 69 80.94 24 32 3 4.34 

    Mpwapwa District Council 121 87.16 22 25 1 0.83 

    Chamwino District Council 342 191.62 69 78 9 2.63 
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    Dodoma City Council 2862 3,293.45 1468 2146 91 3.18 

    Jumla Ndogo 3740 3881.41 1635 2394 112 2.99 

            

4 Geita Geita District Council 138 88.97 12 27 93 67.39 

    Bukombe District Council 129 141.29 12 10 48 37.21 

    Chato District Council 150 149.24 25 24 46 30.67 

    Geita Town Council 292 242.17 26 26 3 1.03 

    Mbogwe District Council 55 63.35 0 0 0 0 

    Nyang'hwale District Council 94 159.55 41 11 36 38.3 

    Jumla Ndogo 858 844.57 116 98 226 26.34 

            

5 Iringa Iringa MC 438 283.16 24 24 8 1.83 

    Iringa DC 138 81.57 16 16 28 20.29 

    Kilolo DC 55 32.79 10 10 15 27.27 

    Mafinga TC 320 161.26 22 22 21 6.56 

    Mufindi DC 53 20.80 1 1 0 0 

    Jumla Ndogo 1004 579.58 73 73 72 7.17 

            

6 Kagera Muleba District Council 195 128.98 39 36 2 1.03 

    Missenyi District Council 70 67.58 14 14 4 5.71 

    Bukoba Municipal Council 53 24.42 27 28 1 1.89 

    Biharamulo District Council 95 82.34 8 12 3 3.16 

    Bukoba District Council 66 22.74 10 17 5 7.58 

    Karagwe District Council 61 25.26 63 4 61 100 

    Kyerwa District Council 33 19.69 9 9 2 6.06 

    Ngara District Council 26 15.06 0 18 8 30.77 

    Jumla Ndogo 599 386.07 170 138 87 14.52 

            

7 Katavi Nsimbo District Council 113 72.02 17 17 0 0 

    Mpanda District Council 144 362.62 0 0 0 0 
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    Mlele District Council 38 11.45 16 16 0 0 

    Mpimbwe District Council 24 42.29 10 10 0 0 

    Mpanda Municipal Council 364 230.80 21 21 5 1.37 

  Tanganyika District Council 39 10.13 33 33 5 12.82 

    Jumla Ndogo 683 729.31 97 97 10 1.46 

            

8 Kigoma Buhigwe District Council 21 15.01 25 25 6 28.57 

    Kakonko District Council 25 1.97 25 25 6 24.0 

    Kasulu District Council 14 3.53 14 7 14 100 

    Kasulu Town Council 40 44.39 40 13 14 35 

    Kibondo District Council 26 29.82 14 12 12 46.15 

    Kigoma District Council 75 55.90 27 10 27 36 

    Kigoma Ujiji Municipal Council 111 104.61 103 82 57 51.35 

    Uvinza District Council 108 31.91 108 30 23 21.3 

    Jumla Ndogo 420 287.14 356 204 159 37.86 

            

9 Kilimanjaro Hai District Council 78 151.49 58 24 2 2.56 

    Siha District Council 103 122.38 68 26 0 0 

    Moshi District Council 159 202.76 73 13 8 5.03 

    Moshi Municipal Council 55 17.28 115 29 21 38.18 

    Mwanga District Council 132 155.70 19 22 16 12.12 

    Rombo District Council 49 103.62 33 5 3 6.12 

    Same District Council 61 51.14 52 0 3 4.92 

    Jumla Ndogo 637 804.37 418 119 53 8.32 

               

10 Lindi Nachingwea District Council 149 76.07 23 31 8 5.37 

    Mtama District Council 85 212.23 15 11 0 0 

    Lindi Municipal Council 504 334.28 43 43 0 0 

    Kilwa District Council 178 176.19 8 11 1 0.56 

    Ruangwa District Council 124 61.35 11 11 0 0 
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    Liwale District Council 93 41.05 11 15 1 1.08 

    Jumla Ndogo 1133 901.17 111 122 10 0.88 

              

11 Manyara Kiteto District Council 41 28.54 3 4 1 2.44 

    Babati Town Council 333 172.41 21 67 4 1.2 

    Mbulu District Council 61 27.67 0 20 1 1.64 

    Mbulu Town Council 52 35.80 0 6 5 9.61 

    Simanjiro District Council 121 99.49 2 5 3 2.48 

    Babati District Council 113 61.87 5 5 0 0 

    Hanang District Council 115 132.58 22 22 0 0 

    Jumla Ndogo 836 558.36 53 129 14 1.67 

              

12 Mara Bunda District Council 37 21.67 0 3 6 16.21 

    Bunda Town Council 233 217.51 64 66 98 42.06 

    Musoma District Council 48 49.09 2 5 9 18.75 

    Musoma Municipal Council 200 296.01 8 53 8 4 

    Serengeti District Council 71 56.18 23 33 7 9.86 

    Rorya District Council 59 56.90 8 10 12 20.34 

    Tarime District Council 49 36.55 0 6 21 42.86 

    Tarime Town Council 76 21.24 0 27 26 34.21 

    Butiama District Council 55 35.55 0 12 6 10.91 

    Jumla Ndogo 791 769.03 105 215 193 24.4 

               

13 Mbeya Chunya District Council 57 43.23 0 18 1 1.75 

    Kyela District Council 54 27.66 8 8 0 0 

    Mbarali District Council 168 100.24 0 17 1 0.59 

    Mbeya City Council 112 4.33 110 131 32 28.57 

    Mbeya District Council 49 30.89 10 10 0 0 

    Busokelo District Council 48 4.01 0 9 7 14.58 

    Rungwe District Council 85 57.99 23 7 0 0 
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    Jumla Ndogo 573 268.35 151 200 41 7.16 

              

14 Morogoro Gairo District Council 63 30.11 16 15 1 1.59 

    Ifakara Town Council 140 65.21 16 16 6 4.29 

    Kilombero/Mlimba District Council 30 13.90 6 6 0 0 

    Kilosa District Council 310 338.57 56 76 8 2.58 

    Malinyi District Council 34 8.71 7 7 0 0 

    Morogoro District Council 119 96.90 53 66 12 10.08 

    Morogoro Municipal Council 890 1063.75 260 322 100 11.23 

    Mvomero District Council 420 205.34 119 132 6 1.43 

    Ulanga District Council 47 23.54 2 14 2 4.26 

    Jumla Ndogo 2053 1846.03 529 654 135 6.58 

               

15 Mtwara Nanyumbu District Council 63 40.26 63 63 0 0 

    Masasi District Council 79 43.73 0 6 1 1.27 

    Masasi Town Council 154 94.54 122 153 8 5.19 

    Mtwara District Council 273 176.97 19 273 0 0 

    Mtwara Municipal Council 437 277.86 425 425 2 0.46 

    Nanyamba Town Council 66 23.86 8 49 0 0 

    Newala District Council 24 25.35 0 3 2 8.33 

    Newala Town Council 126 77.10 28 28 5 9.97 

    Tandahimba District Council 79 44.43 23 30 3 3.8 

    Jumla Ndogo 1301 804.10 688 1030 21 1.61 

              

16 Mwanza Misungwi District Council 308 163.38 148 66 22 7.14 

    Ukerewe District Council 41 25.45 21 28 86 19.51 

    Sengerema District Council 185 164.25 15 15 5 2.7 

    Buchosa District Council 26 18.48 31 0 0 0 

    Magu District Council 245 209.47 48 35 11 4.49 

    Kwimba District Council 141 86.83  17 18 6 4.26 
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    Ilemela Municipal Council 1164 2260 891 1164 29 2.49 

    Mwanza City Council 312 319.29 8 66 35 11.21 

    Jumla Ndogo 2422 3247.15 1179 1392 194 8.01 

              

17 Njombe Ludewa District Council 19 9.92 19 3 0 0 

    Njombe District Council 82 39.93 8 9 0 0 

    Makambako Town Council 287 180.15 0 60 19 6.62 

    Njombe Town Council 198 127.13 190 37 11 5.56 

    Makete District Council 24 13.67 4 6 1 4.17 

    Wanging'ombe District Council 138 73.82 68 6 1 0.72 

    Jumla Ndogo 748 444.62 289 121 32 4.28 

              

18 Pwani Kisarawe District Council 528 221.54 17 17 0 0 

    Kibiti District Council 264 72.79 246 30 0 0 

    Bagamoyo District Council 886 666.18 27 124 13 1.47 

    Chalinze District Council 717 327.47 33 99 1 0.14 

    Kibaha District Council 489 264.69 42 57 2 0.41 

    Kibaha Town Council 576 362.57 18 37 4 0.69 

    Mafia District Council 114 183.31 2 28 0 0 

    Rufiji District Council 191 212.58 20 3 1 0.52 

    Mkuranga District Council 1134 584.32 9 10 0 0 

    Jumla Ndogo 4881 2895.45 414 405 21 0.43 

              

19 Rukwa Kalambo District Council 98 62.51 23 23 0  0 

    Nkasi District Council 76 55.46 26 25 1 1.32 

    Sumbawanga District Council 61 20.44 11 11 0 0 

    Sumbawanga Municipal Council 269 174.80 101 101 12 4.46 

    Jumla Ndogo 504 313.21 161 160 13 2.58 

              

20 Ruvuma Mbinga District Council 542 187.17 99 99 5 0.92 
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    Mbinga Town Council 231 67.57 69 182 3 1.3 

    Namtumbo District Council 135 72.71 40 40 4 2.96 

    Nyasa District Council 78 38.05 23 23 3 3.85 

    Madaba District Council 96 44.44 29 29 1 1.04 

    Songea District Council 143 140.93 32 33 1 0.7 

    Songea Municipal Council 609 180.53 169 182 1 0.16 

    Tunduru District Council 137 58.08 35 37 2 1.46 

    Jumla Ndogo 1614 784.48 496 625 20 1.24 

              

21 Shinyanga Kishapu District Council 57 68.21 8 8 0 0 

    Msalala District Council 354 134.35 103 28 2 0.56 

    Ushetu District Council 59 33.78 3 3 0 0 

    Kahama Municipal Council 374 213.88 15 55 3 0.8 

    Shinyanga District Council 60 62.32 4 11 0 0 

    Shinyanga Municipal Council 83 57.14 56 3 3 3.61 

    Jumla Ndogo 987 569.68 189 108 8 0.81 

              

22 Simiyu Busega District Council 98 116.11 0 33 0 0 

    Bariadi District Council 143 93.91 34 34 53 37.06 

    Bariadi Town Council 107 61.32 34 34 0 0 

    Itilima District Council 59 52.64  2 0 0 

    Maswa District Council 76 51.11 22 22 0 0 

    Meatu District Council 180 8.04 4 10 0 0 

    Jumla Ndogo 663 375.09 94 135 53 7.99 

              

23 Singida Manyoni District Council 223 86.03 20 28 5 2.24 

    Ikungi District Council 92 31.20 21 5 0 0 

    Iramba District Council 46 35.34 8 32 2 4.35 

    Itigi District Council 87 49.55 30 12 16 18.39 

    Mkalama District Council 30 12.51 23 0 14 46.67 
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    Singida District Council 48 53.24 3 5 8 16.67 

    Singida Municipal Council 488 176.81 250 41 10 2.05 

    Jumla Ndogo 1014 444.68 333 123 55 5.42 

              

24 Songwe Mbozi District Council 136 92.17 32 29 3 2.21 

    Momba District Council 64 99.40 12 5 0 0 

    Ileje District Council 40 19.76 38 39 1 2.5 

    Songwe District Council 25 13.54 27 19 - 0 

    Tunduma Town Council 184 113.15 58 40 11 5.98 

    Jumla Ndogo 449 338.02 167 132 15 3.34 

              

25 Tabora Kaliua District Council 90 39.50 3 9 0 0 

    Igunga District Council 144 91.08 0 11 9 6.25 

    Urambo District Council 88 64.71 38 82 8 9.09 

    Nzega District Council 278 298.01 0 7 4 1.44 

    Nzega Town Council 151 34.42 37 37 6 3.97 

    Sikonge District Council 69 4.2 0 24 0 0 

    Uyui District Council 53 26.75 6 6 0 0 

    Tabora Municipal Council 383 194.86 0 188 12 3.13 

    Jumla Ndogo 1105 714.91 84 364 39 3.53 

              

26 Tanga Muheza District Council 236 219.15 0 24 0 0 

    Handeni District Council 76 39.88 16 16 0 0 

    Handeni Town Council 85 57.89 10 9 1 1.18 

    Korogwe District Council 86 51.42 4 13 0 0 

    Korogwe Town Council 163 33.92 0 0 0 0 

    Bumbuli District Council 11 6.41 0 4 0 0 

    Lushoto District Council 71 51.52 0 12 0 0 

    Mkinga District Council 201 138.52 0 0 0 0 

    Pangani District Council 314 395.32 0 17 0 0 
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    Kilindi District Council 64 56.71 0 7 0 0 

    Tanga City Council 786 386.46 497 291 0 0 

    Jumla Ndogo 2093 1437.20 527 393 1 0.05 

    JUMLA KUU  34,689 24,487.19 8980 10237 1,709 4.93 

         

    MUHTASARI 
 

  
  

     

    IDADI YA MAENEO 34,689      

    YALIYOVAMIWA  1,709      

  UKUBWA WA MAENEO (Hekta) 24,487.19     

Chanzo:  Mamlaka za upangaji, Septemba, 2024 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


